Kinh nghiệm du học

DATE : 23-06-15 15:21
[Kinh nghiệm du học] Đánh giá của Học viên Việt Nam về Học viện EG
 WRITER : EGACADEMY
VIEW : 64  

Xin chào mọi người! Mình là Vũ Thị Hà mình đã trải qua một tháng học tiếng anh tại Học viện EG, Philippines. 

Lý do đi học khi đang sấp mặt vì cơm áo gạo tiền! Năm nay mình đã ngoài 30 tuổi. Với tầm tuổi của mình cũng như công việc đặc thù, mình khá khó tính trong việc lựa chọn hay thực hiện điều gì đó. Vì vậy, vào đầu năm 2023, sau vài năm ổn định và đặc biệt sau covid, mình lại muốn làm gì đó, thay đổi bản thân, mạnh mẽ hơn và có những cơ hội mới trong tương lai. Cân nhắc bối cảnh và nhu cầu hiện tại, mình quyết định tìm cơ hội thi tuyển và đi học nâng cao chương trình bằng thạc sĩ sử dụng hoàn toàn 100% bằng tiếng anh thay vì các chương trình ngắn hạn như trước đây. Và để tiến gần với mục tiêu đó thì một trong những trở ngại của mình lại là khả năng nghe nói không tốt. Tiếng anh với mình không giỏi cũng không dốt, nhưng mình luôn tự ti và không phát huy được trong công việc. 

Lý do lựa chọn Clark và EG

Địa điểm: Không quá gần và không quá xa Manila. Và đặc biệt mình thấy không quá đông đúc như Cebu. Thêm nữa đây cũng là thành phố rất an toàn, vì vậy đây cũng là tiêu chí hàng đầu của mình. Clark khá yên bình, tập trung cho việc học và thư giãn, vui chơi cuối tuần khá hợp lý. Ngoài ra chi phí cũng giảm đáng kể thay vì đi 2 lượt máy bay nội địa từ Manila tới các thành phố khác nhau.

Dịch vụ: Khá thuận tiện trong nội khu trường. Toàn bộ sinh viên ở trong khu trường học, an toàn và tập trung. Ngoài ra ăn uống, giặt là, dọn vệ sinh đều khá tiện lợi. Mỗi nhóm sinh viên quốc tế đều có student manager hỗ trợ. Ngoài giờ mọi người có thể bơi lội, tập thể dục thể thao, …đảm bảo tinh thần và tập trung tốt nhất. Nói chung so với thời sinh viên thì mình khá ấn tượng về dịch vụ của trường. Mọi thứ vừa đủ, còn tất nhiên không thể như đi nghỉ dưỡng được đúng không ạ. 

Chương trình học và thầy cô: Mình chưa học các khóa học khác, còn trường thì tất nhiên có rất nhiều chương trình khác như IELTS, Tiếng Anh thương mại phục vụ đủ thứ mục tiêu cuộc đời. Tuy nhiên với ESL mình thấy phù hợp vì rèn luyện phản xạ và kỹ năng nhiều. Còn lại phụ thuộc hầu hết vào sức bật của các bạn. Và mình thấy nên có lộ trình để học, chứ tiếng anh không thể cấp tốc được để mà giỏi. Nói tiếng anh bồi thì có vẻ nhanh, nhưng để sử dụng linh hoạt, đúng ngữ pháp thì không hề dễ. 1 tháng với mình trôi qua khá nhanh, nhưng nếu có điều kiện mọi người nên học dài hơi hơn nha. Ngoài ra, nếu có điều kiện tài chính tốt, các lớp native cũng sẽ thuận lợi để mọi người rèn phát âm và nói chính xác hơn nha. Các thầy cô thì đều nhiệt tình và sẵn sàng giải quyết khó khăn theo yêu cầu của các bạn nhé.

Bạn bè quốc tế: Một trong những điểm lợi thế của các chương trình du học là có rất nhiều bạn bè. Ở Clark thì bạn bè tập trung từ Hàn, Nhật và Đài Loan. Khi đến đây, mình thấy nể phục và yêu quý mọi người vô cùng. Có rất nhiều người lớn tuổi vẫn học tiếng anh và có những bạn trẻ rời xa bố mẹ để đi học để phục vụ cho các mục tiêu dài hạn hơn. 

Vậy nên đúng là so với chi phí học trong nước thì chi phí có đắt đỏ hơn, nhưng mình mong các chương trình này có thể tiếp cận đến với người VN mình nhiều hơn. Đất nước Việt nam sử dụng nhiều tiếng anh hơn, tuổi trẻ nắm bắt nhiều cơ hội hơn để đưa đất nước VN đi xa hơn. 

Hẹn ngày gặp lại.

Hà Nội ngày 06 tháng 06.